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Kitabu hiki ni kwa ajili ya watoto wa wodi 

ya Upendo katika Hospitali ya Taifa 

Muhimbili. Ni habari ya Moyo wa mtoto na 

safari yake tangu kupimwa kuwa na 

cancer hadi kutibiwa hata kupona kabisa. 





Habari! Jina langu ni moyo wa mtoto. 

 Mimi ni “Kijidubu” naishi kijijini pamoja 

na baba na mama.  

 

Nasaidia kazi za kuchunga ng’ombe, 

na kila siku naenda shuleni! 





Napenda kwenda shuleni.  

Shuleni hua nacheza pamoja na marafiki zangu.  

Pia nasoma na kuchora picha kwa kutumia 

penseli za rangi. 

Lakini leo sijisikii vizuri.  

namwambia mwalimu kwamba nataka kurudi 

nyumbani. 



Mama ananipeleka 

hospitalini ili nikapimwe 

na daktari. 

Nakaa katika chumba cha 

kusubiri hadi daktari 

anakuwa tayari kunipima.  



Nesi mzuri akaja anongea na 

mama wakati ananipima joto. 



Halafu akaja daktari naye 

vilevile ni mwema 

ananiuliza maswali mengi. 



Daktari anachunguza kinywani (mdomoni) 

mwangu, anasikiliza moyo unavyopiga na 

anapapasapapasa tumbo langu. 

Ninaogopa kidogo lakini wote katika hospitali 

wanakuwa wema sana na mama anakua 

pamoja nami muda wote. 



Nadhani huyu daktari anajua hali yangu mbaya. 

Ananivisha kidoleni kijidudu fulani – hakiumi lakini 

kinatoa sauti “beep beep”. Daktari ananiambia 

“utajisikia nafuu ukivishwa karokoa (mask) 

ipulizayo hewa baridi”. 



Mimi sitaki hiyo karokoa 

(mask), namwambia 

mama aitoe. Lakini 

cha ajabu baada ya 

muda mfupi naanza 

kujisikia nafuu. Huenda 

hii karokoa (mask) 

inasaidia! 



Baadae nesi alinipatia kitanda 

kikubwa katika chumba kiitwacho 

‘wodi’. Humu nawaona watoto 

wengine na baba na mama zao. 

Mama analala pamoja nami na 

ananikumbatia. Hapo daktari 

akamwambia mama ni lazima apate 

vipimo. Kipimo cha kwanza 

anachotaka ni cha damu yangu. 

HATARI!! L 



OUCH!  Inauma kwa 

dakika moja tu na 

nikalia kidogo. 

Mama na daktari wote 

wakaniambia kuwa 

nimekuwa hodari. Kisha 

nakafungiwa plasta kidoleni. 



Baada ya hapo nikaenda mahala pengine na 

huko kuna machine makubwa makubwa – 

yana mjina mrefu ambayo sasa siyakumbuki.   

 

 

 

 

Yanatisha lakini kumbe ni kamera kubwa tu! 

Yanapiga picha ya vitu vya ndani ya mwili.  



Katika kipimo kimoja wakanipaka jeli baridi 

tumboni. Kwakuwa nilikuwa nasikia joto sana, 

nilivyo pakwa hiyo jeli nilijisikia vizuri sana – 

iliuwa kama wamenipaka barafu. 



Kipimo kifuatacho kinaitwa 

X-ray, nikalala chali na 

kutulia na kuangalia taa 

ndogo. Muda si muda 

kipimo kimemalizika.  

Wow - Haikuuma hata 

kidogo! 



X-ray yangu 

inaonekana hivi! 



Pia wakaniweka katika machine ya ajabu 

yenye kelele nyingi yenye mfano wa pipa 

kubwa. 



Nikaogopa tena lakini muda wote mama 

anakuwa pamoja nami, na kinachotokea ni  

meza niliyolalia kuchezacheza na mashine 

kutoa sauti! Haiumi hata kidogo – hadi nasinzia 

kwa muda mfupi. 

 



Ili madaktari waweze kuniponya nikafanyiwa 

vipimo vingine – kimoja ni kipigwa sindano ya uti 

wa mgongo na cha pili ni cha uboho wa mfupa. 

Lakini ajabu sikumbuki hata kidogo. Daktari 

alinipa dawa ya usingizi na nilipoamka, vipimo 

vyote vimekwishapita. Ilibaki plasta tu mgongoni. 



Nesi amempa mama chombo kiitwacho ‘pima 

joto’ akasisitiza umuhimu wa mama kupima joto 

ya mwili wangu.  

 

\ 

 

 

Joto likipanda juu hadi 38, lazima amwite nesi 

naye atamwita daktari. Inaonekana kama ni 

muhimu sana. 



Siku chache baada ya kumaliza vipimo 

madaktari walikaa na mama na 

wakamwambia kuwa ninaumwa na ugonjwa 

uitwao ‘cancer’. Wakamwambia watanitibu 

hapa na nitapata kupona kabisa.  



Daktari anamwambia mama lazima nitibiwe na 

dawa inayoitwa ‘chemotherapy’. Dawa hiyo 

inatolewa kwa vidonge au kwa dripu.  

 

 

Baada ya kutibiwa kwa hiyo dawa wakati 

mwingine najisikia vizuri, wakati mwingine najisikia 

vibaya. Wakati mwingine nataka kucheza, wakati 

mwingine nataka kulala tu. Mama ananitunza 

muda wote. 



Siku moja nilistuka kuona nimepata kuwa 

kipara, nywele zangu zote zimetoka! Mama 

aliniambia kwamba ni matokeo ya kula dawa 

hiyo – dawa hiyo inapigana na seli mbaya 

mwilini mwangu.  

 

 

Karibu nitajisikia nafuu na nitataka kucheza tena. 



Wapo watoto wengine 

wengi kwenye wodi na 

ninafurahi kupata marafiki 

Ninafurahia kuchora 

kwa rangi pamoja 

na rafiki zangu 



Siku moja nikajisikia nimechoka sana. Nesi akaleta 

mfuko wa damu na nikaangalia wakati damu 

inatiwa katika mkono wangu – WOW! Mara 

ilipokwishatiwa nilijiona kujaa nguvu – ni kama 

ninaamka baada ya kulala usingizi mnono.  

 



Baada ya wiki chache daktari akamwambia 

mama kwamba ni lazima nitiwe operesheni ili 

kuondoa uvimbe uliosababisha niumwe. 

Inatisha! Mama akakaa pamoja nami na 

kueleza ugonjwa nilionao na kwamba 

nikitiwa operesheni hiyo nitapata nafuu zaidi. 



Mama na nesi walinivesha shati la kijani na sote 

pamoja tukaanza safari ya kwenda ng’ambo ya 

hospitali. Nesi akanisafirisha hali ninalala juu ya 

kitanda chenye magurudumu – wee – hata tukafika 

chumba cha operesheni kiitwacho “theatre”. 



Baada ya kutiwa operation, 

nikarudia 

tena kitanda 

change 

katika wodi 

ya Upendo.  

Nimefungiwa 

bandeji tumboni 

na napewa 

dawa ili nijisikie 

nafuu zaidi. 

Manesi 

wananitunza kila 

saa.  



Nilichopenda hasa katika matibabu yangu, ni 

uji mtamu niliopewa kujenga mwili 

niwe na nguvu na ushujaa katika kushinda 

cancer. 



Baada ya kufanyiwa operesheni nikapewa 

“chemo” neno tunalotumia kwa dawa katika 

wodi ya Upendo. Lakini kila siku naenda shuleni. 

Nawapenda walimu na wachekeshaji ni wazuri.  

Nasi tunapewa nafasi ya kucheza nje wakati 

wakubwa wanasoma. 



Usiku mmoja saa za katikati 

nilijisikia mwili una joto sana na 

mara tena kuwa na baridi sana. 

Nikaanza kutetemeka. Mama 

akatumia pima joto na kuona 38. 

Mama akatambua kuwa ni juu 

mno na ni hatari. Akamwita nesi 

ingawa ni usiku wa manane. 

Daktari akaja haraka. Nahitaji 

kupimwa damu na dawa 

iongezwe katika dripu kila mda. 



Vilevile nikapewa 

oksijeni 

kwasababu 

inanisaidia 

kupona. 

Inachukua mda kidogo hadi najisikia nafuu. 

Ninafurahi na kuona nina bahati. Mama 

alitumia akili kufanya haraka kuwaita nesi na 

daktari.  

 



Kijiji chetu mbali na hospitali. Kwa hiyo wakati 

najisikia nafuu na ninapumzika kula dawa, 

twaweza kukaa katika Ujasiri house. Ujasiri house 

ni kama nyumbani ingawa tuko mbali na kijiji 

chetu.  



Hiki ni kitanda chetu, 

cha mimi na mama 

katika Ujasiri House 

Hapa nimepata 

marafiki wengi 





Ninapokaa katika Ujasiri house ninapata 

nafasi ya kucheza ndani na nje. Tena 

kuna nafasi ya kujifunza kushona na 

vilevile kuchora kwa penseli za rangi 

pamoja na rafiki zangu. 



Mimi na mama tunakwea 

basi na kwenda hospitali ya 

“Ocean Road Cancer 

Institute” (ORCI) kupata tiba 

ya ‘Radiotherapy’. 



Sasa tumerudi wodini na nikupewa vipimo 

na matibabu ya mwisho kabla ya kwenda 

nyumbani.  



Nikakutana na 

daktari kwa mara 

ya mwisho. 

Daktari ameridhika 

sana na hali yangu, 

naye mama 

anafurahi. Imekuja 

saa ya kurudi 

nyumbani. 



Nafurahi mno kuwa tunakwenda nyumbani. 

Ingawa ni lazima niwaache marafiki wengi 

hapa. Mama akaahidi kuwa tutarudi mara kwa 

mara. Haya kwaherini na asanteni wote!! J 








